SHARE
ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87| And the Oscar 2015 goes to...

งานใหญ่แห่งวงการภาพยนตร์มาทั้งที่ ก็ต้องขอเกาะกระแสหน่อยเป็นไร ด้วยการรวมผลการประกาศรางวัลออสการ์ประจำปี 2015 ซึ่งก็จัดขึ้นมาเป็นครั้งที่ 87 แล้ว และก็ตามเคย ยังคงมีมนต์ขลังมากพอให้ผู้คนทั่วโลกติดตาม ตั้งแต่รายชื่อผู้เข้าชิงประกาศออกมา ตามด้วยการประกาศผลรางวัลเวทีอื่นๆ ซึ่งก็ส่งผลต่อการเก็งว่าใครจะได้รางวัลในปีนี้

Oscar 2015 Winners

ในที่สุด ผลการประกาศรางวัลก็ออกมาแล้วล่ะครับ ได้เวลาที่เราจะมาดูกันแล้วว่า แต่ละรางวัลตกเป็นของใครและภาพยนตร์เรื่องไหนกันบ้าง ตามมาดูกันเลยครับ

เริ่มต้นกันที่

Best Picture / ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Alejandro G. Iñárritu, John Lesher and James W. Skotchdopole, Producers

  • “American Sniper” Clint Eastwood, Robert Lorenz, Andrew Lazar, Bradley Cooper and Peter Morgan, Producers
  • “Boyhood” Richard Linklater and Cathleen Sutherland, Producers
  • “The Grand Budapest Hotel” Wes Anderson, Scott Rudin, Steven Rales and Jeremy Dawson, Producers
  • “The Imitation Game” Nora Grossman, Ido Ostrowsky and Teddy Schwarzman, Producers
  • “Selma” Christian Colson, Oprah Winfrey, Dede Gardner and Jeremy Kleiner, Producers
  • “The Theory of Everything” Tim Bevan, Eric Fellner, Lisa Bruce and Anthony McCarten, Producers
  • “Whiplash” Jason Blum, Helen Estabrook and David Lancaster, Producers

Actor / นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Eddie Redmayne in “The Theory of Everything”

  • Steve Carell in “Foxcatcher”
  • Bradley Cooper in “American Sniper”
  • Benedict Cumberbatch in “The Imitation Game”
  • Michael Keaton in “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”

Supporting Actor / นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

J.K. Simmons in “Whiplash”

  • Robert Duvall in “The Judge”
  • Ethan Hawke in “Boyhood”
  • Edward Norton in “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”
  • Mark Ruffalo in “Foxcatcher”

Actress / นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Julianne Moore in “Still Alice”

  • Marion Cotillard in “Two Days, One Night”
  • Felicity Jones in “The Theory of Everything”
  • Rosamund Pike in “Gone Girl”
  • Reese Witherspoon in “Wild”

Supporting Actress / นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Patricia Arquette in “Boyhood”

  • Laura Dern in “Wild”
  • Keira Knightley in “The Imitation Game”
  • Emma Stone in “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”
  • Meryl Streep in “Into the Woods”

Animated Feature / แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

“Big Hero 6” Don Hall, Chris Williams and Roy Conli

  • “The Boxtrolls” Anthony Stacchi, Graham Annable and Travis Knight
  • “How to Train Your Dragon 2” Dean DeBlois and Bonnie Arnold
  • “Song of the Sea” Tomm Moore and Paul Young
  • “The Tale of the Princess Kaguya” Isao Takahata and Yoshiaki Nishimura

ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87| And the Oscar 2015 goes to...

Adapted Screenplay / บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

“The Imitation Game” Written by Graham Moore

  • “American Sniper” Written by Jason Hall
  • “Inherent Vice” Written for the screen by Paul Thomas Anderson
  • “The Theory of Everything” Screenplay by Anthony McCarten
  • “Whiplash” Written by Damien Chazelle

Original Screenplay / บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Written by Alejandro G. Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris, Jr. & Armando Bo

  • “Boyhood” Written by Richard Linklater
  • “Foxcatcher” Written by E. Max Frye and Dan Futterman
  • “The Grand Budapest Hotel” Screenplay by Wes Anderson; Story by Wes Anderson & Hugo Guinness
  • “Nightcrawler” Written by Dan Gilroy

Cinematography / ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Emmanuel Lubezki

  • “The Grand Budapest Hotel” Robert Yeoman
  • “Ida” Lukasz Zal and Ryszard Lenczewski
  • “Mr. Turner” Dick Pope
  • “Unbroken” Roger Deakins

Costume Design

“The Grand Budapest Hotel” Milena Canonero

  • “Inherent Vice” Mark Bridges
  • “Into the Woods” Colleen Atwood
  • “Maleficent” Anna B. Sheppard and Jane Clive
  • “Mr. Turner” Jacqueline Durran

Director / ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Alejandro G. Iñárritu

  • “Boyhood” Richard Linklater
  • “Foxcatcher” Bennett Miller
  • “The Grand Budapest Hotel” Wes Anderson
  • “The Imitation Game” Morten Tyldum

Documentary Feature / ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

“CitizenFour” Laura Poitras, Mathilde Bonnefoy and Dirk Wilutzky

  • “Finding Vivian Maier” John Maloof and Charlie Siskel
  • “Last Days in Vietnam” Rory Kennedy and Keven McAlester
  • “The Salt of the Earth” Wim Wenders, Juliano Ribeiro Salgado and David Rosier
  • “Virunga” Orlando von Einsiedel and Joanna Natasegara

Documentary Short Subject

“Crisis Hotline: Veterans Press 1” Ellen Goosenberg Kent and Dana Perry

  • “Joanna” Aneta Kopacz
  • “Our Curse” Tomasz Sliwinski and Maciej Slesicki
  • “The Reaper (La Parka)” Gabriel Serra Arguello
  • “White Earth” J. Christian Jensen

Film Editing / ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Whiplash” Tom Cross

  • “American Sniper” Joel Cox and Gary D. Roach
  • “Boyhood” Sandra Adair
  • “The Grand Budapest Hotel” Barney Pilling
  • “The Imitation Game” William Goldenberg

Foreign Language Film / ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

“Ida” Poland

  • “Leviathan” Russia
  • “Tangerines” Estonia
  • “Timbuktu” Mauritania
  • “Wild Tales” Argentina

Makeup and Hairstyling

“The Grand Budapest Hotel” Frances Hannon and Mark Coulier

  • “Foxcatcher” Bill Corso and Dennis Liddiard
  • “Guardians of the Galaxy” Elizabeth Yianni-Georgiou and David White

Original Score / ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“The Grand Budapest Hotel” Alexandre Desplat

  • “The Imitation Game” Alexandre Desplat
  • “Interstellar” Hans Zimmer
  • “Mr. Turner” Gary Yershon
  • “The Theory of Everything” Jóhann Jóhannsson

Original Song / เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Glory” from “Selma”
Music and Lyric by John Stephens and Lonnie Lynn

  • “Everything Is Awesome” from “The Lego Movie”
  • Music and Lyric by Shawn Patterson

  • “Grateful” from “Beyond the Lights”
  • Music and Lyric by Diane Warren

  • “I’m Not Gonna Miss You” from “Glen Campbell…I’ll Be Me”
  • Music and Lyric by Glen Campbell and Julian Raymond

  • “Lost Stars” from “Begin Again”
  • Music and Lyric by Gregg Alexander and Danielle Brisebois

Production Design

“The Grand Budapest Hotel” Production Design: Adam Stockhausen; Set Decoration: Anna Pinnock

  • “The Imitation Game” Production Design: Maria Djurkovic; Set Decoration: Tatiana Macdonald
  • “Interstellar” Production Design: Nathan Crowley; Set Decoration: Gary Fettis
  • “Into the Woods” Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Anna Pinnock
  • “Mr. Turner” Production Design: Suzie Davies; Set Decoration: Charlotte Watts

Animated Short Film / แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

“Feast” Patrick Osborne and Kristina Reed

  • “The Bigger Picture” Daisy Jacobs and Christopher Hees
  • “The Dam Keeper” Robert Kondo and Dice Tsutsumi
  • “Me and My Moulton” Torill Kove
  • “A Single Life” Joris Oprins

Live Action Short Film / ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

“The Phone Call” Mat Kirkby and James Lucas

  • “Aya” Oded Binnun and Mihal Brezis
  • “Boogaloo and Graham” Michael Lennox and Ronan Blaney
  • “Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak)” Hu Wei and Julien Féret
  • “Parvaneh” Talkhon Hamzavi and Stefan Eichenberger

Sound Editing / ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

“American Sniper” Alan Robert Murray and Bub Asman

  • “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Martín Hernández and Aaron Glascock
  • “The Hobbit: The Battle of the Five Armies” Brent Burge and Jason Canovas
  • “Interstellar” Richard King
  • “Unbroken” Becky Sullivan and Andrew DeCristofaro

Sound Mixing / ผสมเสียงยอดเยี่ยม

“Whiplash” Craig Mann, Ben Wilkins and Thomas Curley

  • “American Sniper” John Reitz, Gregg Rudloff and Walt Martin
  • “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Jon Taylor, Frank A. Montaño and Thomas Varga
  • “Interstellar” Gary A. Rizzo, Gregg Landaker and Mark Weingarten
  • “Unbroken” Jon Taylor, Frank A. Montaño and David Lee

Visual Effects / เทคนิดด้านภาพยอดเยี่ยม

“Interstellar” Paul Franklin, Andrew Lockley, Ian Hunter and Scott Fisher

  • “Captain America: The Winter Soldier” Dan DeLeeuw, Russell Earl, Bryan Grill and Dan Sudick
  • “Dawn of the Planet of the Apes” Joe Letteri, Dan Lemmon, Daniel Barrett and Erik Winquist
  • “Guardians of the Galaxy” Stephane Ceretti, Nicolas Aithadi, Jonathan Fawkner and Paul Corbould
  • “X-Men: Days of Future Past” Richard Stammers, Lou Pecora, Tim Crosbie and Cameron Waldbauer

ไม่รู้ว่าใครจะถูกใจกับผลของการประกาศรางวัลออสการ์ที่ออกมาแค่ไหนหรอก แต่ที่แน่ๆ ภาพยนตร์หลายเรื่องน่าจะมีคนตีตั๋วเข้าไปดูกันมากขึ้น และหลายเรื่องอาจจะมีโอกาสได้ยืนโรงฉายต่อหรือกลับมาฉายกันอีกครั้ง อาจจะดูง่ายบ้าง ยากบ้างก็คงต้องแล้วแต่จริตของแต่ละคนเน้อ

แล้วเจอกับผลออสการ์ใหม่ ปีหน้า!

PatSonic Blog Comment

LEAVE A REPLY