Movie

ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87| And the Oscar 2015 goes to…

รวมผลการประกาศรางวัลออสการ์ประจำปี 2015 ซึ่งก็จัดขึ้นมาเป็นครั้งที่ 87 แล้ว

งานใหญ่แห่งวงการภาพยนตร์มาทั้งที่ ก็ต้องขอเกาะกระแสหน่อยเป็นไร ด้วยการรวมผลการประกาศรางวัลออสการ์ประจำปี 2015 ซึ่งก็จัดขึ้นมาเป็นครั้งที่ 87 แล้ว และก็ตามเคย ยังคงมีมนต์ขลังมากพอให้ผู้คนทั่วโลกติดตาม ตั้งแต่รายชื่อผู้เข้าชิงประกาศออกมา ตามด้วยการประกาศผลรางวัลเวทีอื่นๆ ซึ่งก็ส่งผลต่อการเก็งว่าใครจะได้รางวัลในปีนี้

Oscar 2015 Winners

ในที่สุด ผลการประกาศรางวัลก็ออกมาแล้วล่ะครับ ได้เวลาที่เราจะมาดูกันแล้วว่า แต่ละรางวัลตกเป็นของใครและภาพยนตร์เรื่องไหนกันบ้าง ตามมาดูกันเลยครับ

เริ่มต้นกันที่

Best Picture / ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Alejandro G. Iñárritu, John Lesher and James W. Skotchdopole, Producers

  • “American Sniper” Clint Eastwood, Robert Lorenz, Andrew Lazar, Bradley Cooper and Peter Morgan, Producers
  • “Boyhood” Richard Linklater and Cathleen Sutherland, Producers
  • “The Grand Budapest Hotel” Wes Anderson, Scott Rudin, Steven Rales and Jeremy Dawson, Producers
  • “The Imitation Game” Nora Grossman, Ido Ostrowsky and Teddy Schwarzman, Producers
  • “Selma” Christian Colson, Oprah Winfrey, Dede Gardner and Jeremy Kleiner, Producers
  • “The Theory of Everything” Tim Bevan, Eric Fellner, Lisa Bruce and Anthony McCarten, Producers
  • “Whiplash” Jason Blum, Helen Estabrook and David Lancaster, Producers

Actor / นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

Eddie Redmayne in “The Theory of Everything”

  • Steve Carell in “Foxcatcher”
  • Bradley Cooper in “American Sniper”
  • Benedict Cumberbatch in “The Imitation Game”
  • Michael Keaton in “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”

Supporting Actor / นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

J.K. Simmons in “Whiplash”

  • Robert Duvall in “The Judge”
  • Ethan Hawke in “Boyhood”
  • Edward Norton in “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)”
  • Mark Ruffalo in “Foxcatcher”

Actress / นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

Julianne Moore in “Still Alice”

  • Marion Cotillard in “Two Days, One Night”
  • Felicity Jones in “The Theory of Everything”
  • Rosamund Pike in “Gone Girl”
  • Reese Witherspoon in “Wild”

Supporting Actress / นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

Patricia Arquette in “Boyhood”

Animated Feature / แอนิเมชั่นยอดเยี่ยม

“Big Hero 6” Don Hall, Chris Williams and Roy Conli

  • “The Boxtrolls” Anthony Stacchi, Graham Annable and Travis Knight
  • “How to Train Your Dragon 2” Dean DeBlois and Bonnie Arnold
  • “Song of the Sea” Tomm Moore and Paul Young
  • “The Tale of the Princess Kaguya” Isao Takahata and Yoshiaki Nishimura
ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 87| And the Oscar 2015 goes to...

Adapted Screenplay / บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม

“The Imitation Game” Written by Graham Moore

Original Screenplay / บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Written by Alejandro G. Iñárritu, Nicolás Giacobone, Alexander Dinelaris, Jr. & Armando Bo

Cinematography / ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Emmanuel Lubezki

Costume Design

“The Grand Budapest Hotel” Milena Canonero

Director / ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Alejandro G. Iñárritu

  • “Boyhood” Richard Linklater
  • “Foxcatcher” Bennett Miller
  • “The Grand Budapest Hotel” Wes Anderson
  • “The Imitation Game” Morten Tyldum

Documentary Feature / ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม

“CitizenFour” Laura Poitras, Mathilde Bonnefoy and Dirk Wilutzky

Documentary Short Subject

“Crisis Hotline: Veterans Press 1” Ellen Goosenberg Kent and Dana Perry

  • “Joanna” Aneta Kopacz
  • “Our Curse” Tomasz Sliwinski and Maciej Slesicki
  • “The Reaper (La Parka)” Gabriel Serra Arguello
  • “White Earth” J. Christian Jensen

Film Editing / ตัดต่อภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Whiplash” Tom Cross

  • “American Sniper” Joel Cox and Gary D. Roach
  • “Boyhood” Sandra Adair
  • “The Grand Budapest Hotel” Barney Pilling
  • “The Imitation Game” William Goldenberg

Foreign Language Film / ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม

“Ida” Poland

  • “Leviathan” Russia
  • “Tangerines” Estonia
  • “Timbuktu” Mauritania
  • “Wild Tales” Argentina

Makeup and Hairstyling

“The Grand Budapest Hotel” Frances Hannon and Mark Coulier

Original Score / ดนตรีประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“The Grand Budapest Hotel” Alexandre Desplat

  • “The Imitation Game” Alexandre Desplat
  • “Interstellar” Hans Zimmer
  • “Mr. Turner” Gary Yershon
  • “The Theory of Everything” Jóhann Jóhannsson

Original Song / เพลงประกอบภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

“Glory” from “Selma”
Music and Lyric by John Stephens and Lonnie Lynn

  • “Everything Is Awesome” from “The Lego Movie”

Music and Lyric by Shawn Patterson

  • “Grateful” from “Beyond the Lights”

Music and Lyric by Diane Warren

  • “I’m Not Gonna Miss You” from “Glen Campbell…I’ll Be Me”

Music and Lyric by Glen Campbell and Julian Raymond

Music and Lyric by Gregg Alexander and Danielle Brisebois

Production Design

“The Grand Budapest Hotel” Production Design: Adam Stockhausen; Set Decoration: Anna Pinnock

  • “The Imitation Game” Production Design: Maria Djurkovic; Set Decoration: Tatiana Macdonald
  • “Interstellar” Production Design: Nathan Crowley; Set Decoration: Gary Fettis
  • “Into the Woods” Production Design: Dennis Gassner; Set Decoration: Anna Pinnock
  • “Mr. Turner” Production Design: Suzie Davies; Set Decoration: Charlotte Watts

Animated Short Film / แอนิเมชั่นขนาดสั้นยอดเยี่ยม

“Feast” Patrick Osborne and Kristina Reed

  • “The Bigger Picture” Daisy Jacobs and Christopher Hees
  • “The Dam Keeper” Robert Kondo and Dice Tsutsumi
  • “Me and My Moulton” Torill Kove
  • “A Single Life” Joris Oprins

Live Action Short Film / ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม

“The Phone Call” Mat Kirkby and James Lucas

  • “Aya” Oded Binnun and Mihal Brezis
  • “Boogaloo and Graham” Michael Lennox and Ronan Blaney
  • “Butter Lamp (La Lampe Au Beurre De Yak)” Hu Wei and Julien Féret
  • “Parvaneh” Talkhon Hamzavi and Stefan Eichenberger

Sound Editing / ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม

“American Sniper” Alan Robert Murray and Bub Asman

  • “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Martín Hernández and Aaron Glascock
  • “The Hobbit: The Battle of the Five Armies” Brent Burge and Jason Canovas
  • “Interstellar” Richard King
  • “Unbroken” Becky Sullivan and Andrew DeCristofaro

Sound Mixing / ผสมเสียงยอดเยี่ยม

“Whiplash” Craig Mann, Ben Wilkins and Thomas Curley

  • “American Sniper” John Reitz, Gregg Rudloff and Walt Martin
  • “Birdman or (The Unexpected Virtue of Ignorance)” Jon Taylor, Frank A. Montaño and Thomas Varga
  • “Interstellar” Gary A. Rizzo, Gregg Landaker and Mark Weingarten
  • “Unbroken” Jon Taylor, Frank A. Montaño and David Lee

Visual Effects / เทคนิดด้านภาพยอดเยี่ยม

“Interstellar” Paul Franklin, Andrew Lockley, Ian Hunter and Scott Fisher

  • “Captain America: The Winter Soldier” Dan DeLeeuw, Russell Earl, Bryan Grill and Dan Sudick
  • “Dawn of the Planet of the Apes” Joe Letteri, Dan Lemmon, Daniel Barrett and Erik Winquist
  • “Guardians of the Galaxy” Stephane Ceretti, Nicolas Aithadi, Jonathan Fawkner and Paul Corbould
  • “X-Men: Days of Future Past” Richard Stammers, Lou Pecora, Tim Crosbie and Cameron Waldbauer

ไม่รู้ว่าใครจะถูกใจกับผลของการประกาศรางวัลออสการ์ที่ออกมาแค่ไหนหรอก แต่ที่แน่ๆ ภาพยนตร์หลายเรื่องน่าจะมีคนตีตั๋วเข้าไปดูกันมากขึ้น และหลายเรื่องอาจจะมีโอกาสได้ยืนโรงฉายต่อหรือกลับมาฉายกันอีกครั้ง อาจจะดูง่ายบ้าง ยากบ้างก็คงต้องแล้วแต่จริตของแต่ละคนเน้อ

แล้วเจอกับผลออสการ์ใหม่ ปีหน้า!

BlogComment

อ่านเรื่องอื่นๆ
แท็ก

PatSonic

บล็อกเกอร์ผู้ชอบดูหนังหลากแนว ฟังเพลงหลายสไตล์ มีเวลาว่างก็จะออกไปท่องเที่ยว บางเวลาก็หยิบหนังสือขึ้นมาอ่าน หยิบซีรีส์ขึ้นมาดู แล้วก็จะหยิบมาเขียนให้ทุกคนได้อ่านกัน

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

Back to top button
Close